Tuổi trẻ THPT Lê Lợi
Đăng ký thành viên các bạn nhé :D

Join the forum, it's quick and easy

Tuổi trẻ THPT Lê Lợi
Đăng ký thành viên các bạn nhé :D
Tuổi trẻ THPT Lê Lợi
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1Các anh chị cho em hỏi bài lý với 1 Các anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0338copyCác anh chị cho em hỏi bài lý với IMG_0242copy Các anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966fileCác anh chị cho em hỏi bài lý với F_395966file

Các anh chị cho em hỏi bài lý với

2 posters

Go down

Các anh chị cho em hỏi bài lý với Empty Các anh chị cho em hỏi bài lý với

Bài gửi  Why? Mon Jun 13, 2011 11:34 am

1
1 con lắc đồng hồ có T= 2s, m= 1kg, g=10. Góc lệch lớn nhất là 5o, lực cản không khí là 0,011N. Người ta lắp pin có E=3V không có điện trở trong để bổ xung năng lượng cho con lắc với H=25% pin có q=10^4C. Hỏi đồng hồ chạy trong thời gian là bao nhiêu thì phải thay pin?

2
Cho 1 sợi dây có l=120cm, 2 điểm gần nhau nhất cùng có biên độ 3,5cm cách nhau 15cm. A=?

3
Cho lò so có k=500, 50g, hệ số ma sát=0,3. A=1cm. Hỏi khi dao động tắt hẳn thì con lắc cách vị trí cân bằng bao nhiêu?

Why?

Điểm : 14
Thank : 3
Ngày lập nick : 13/06/2011

Các anh chị cho em hỏi bài lý với Empty Re: Các anh chị cho em hỏi bài lý với

Bài gửi  fav258 Mon Jun 13, 2011 4:09 pm

1
1 con lắc đồng hồ có T= 2s, m= 1kg, g=10. Góc lệch lớn nhất là 5o, lực cản không khí là 0,011N. Người ta lắp pin có E=3V không có điện trở trong để bổ xung năng lượng cho con lắc với H=25% pin có q=10^4C. Hỏi đồng hồ chạy trong thời gian là bao nhiêu thì phải thay pin?

2
Cho 1 sợi dây có l=120cm, 2 điểm gần nhau nhất cùng có biên độ 3,5cm cách nhau 15cm. A=?

3
Cho lò so có k=500, 50g, hệ số ma sát=0,3. A=1cm. Hỏi khi dao động tắt hẳn thì con lắc cách vị trí cân bằng bao nhiêu?
B1. Trong khi dao động con lắc chịu tác động của F nên bị mất năng lượng. Để duy trì biên độ cho con lắc , pin phải cung cấp năng lượng bù vào và chính bằng công của ngoại lực đó A= F.4.S=4F.α0.l=4F.5π/180. gT^2/4π^2
Năng lượng có thể cung cấp cho con lắc của pin là qEH
Suy ra thời gian cần thay pin là qEH/A).T
2) Không hiêu lắm về đề bài này, phải chang là về sóng dừng, thế thì hình như cho thiếu bước sóng
3) Con lắc sẽ đứng im vào lúc lực đàn hồi cân bằng với lực ma sát.

fav258

Điểm : 2
Thank : 1

Bài gửi  Why? Mon Jun 13, 2011 11:41 pm

Em cảm ơn anh, em thấy câu 2 cũng thiếu đề nhưng đề thi thử của chuyên Lam Sơn nên em vẫn muốn hỏi các anh. Các anh chị cho em hỏi bài lý với 2936090305

Why?

Bài gửi  Why? Wed Jun 15, 2011 5:28 pm

Bài 3 em cũng là vậy nhưng lại ra 0,03 mà đáp án lại ra 0,02 anh ạ.
À mà tiện thể anh giải lun 3 bài nè em với:
1
Một động cơ điện xoay chiều sản ra công suất cơ học 7,5kw với H=80%. Mắc động cơ nối tiếp với 1 cuộn cảm rồi mắc chung vào mạng điện xoay chiều. Giá trị hiệu dụng ở 2 đầu động cơ là UM. Biết dòng điện qua động cơ có I hiệu dụng= 40A và trễ pha với UM. Hiệu điện thé ở 2 đầu cuộn cảm UL=125V và sớm pha hơn dòng điện chạy qua cuộn cảm là Pi/3. Tính hiệu điện thế hiệu dụng của mạnh điện và độ lệch pha của nó so với dòng điện.
2
Một con lắc lò so treo theo phương thẳng đứng gồm 1 lò so nhẹ có k=20N/m. Vật nặng có m=100g. Ban đầu nằm yên tại vị trí lò so không giãn nhờ 1 mp ngang cố định kéo con lắc lên cách vị trí cân bằng 1 đoạn 5cm, coi va chạm giữa vật và mp là trực diện đàn hồi. Tính T.
3
Một âm thoa gắn với 1 sợi dây căng, thẳng phát sinh dao động với tần số f=440Hz. A=0,5mm. Sợi dây có kl m=0,01kg/mỗi m dây chiều dài. Có lực căng 1000N. Dao động truyền không tắt dần. Tính công suất TB cung cấp cho âm thoa để dđ của nó được duy trì.

Why?

Bài gửi  fav258 Sat Jun 18, 2011 5:29 pm

[qoute]Bài 3 em cũng là vậy nhưng lại ra 0,03 mà đáp án lại ra 0,02 anh ạ.
À mà tiện thể anh giải lun 3 bài nè em với:
1
Một động cơ điện xoay chiều sản ra công suất cơ học 7,5kw với H=80%. Mắc động cơ nối tiếp với 1 cuộn cảm rồi mắc chung vào mạng điện xoay chiều. Giá trị hiệu dụng ở 2 đầu động cơ là UM. Biết dòng điện qua động cơ có I hiệu dụng= 40A và trễ pha với UM. Hiệu điện thé ở 2 đầu cuộn cảm UL=125V và sớm pha hơn dòng điện chạy qua cuộn cảm là Pi/3. Tính hiệu điện thế hiệu dụng của mạnh điện và độ lệch pha của nó so với dòng điện.
2
Một con lắc lò so treo theo phương thẳng đứng gồm 1 lò so nhẹ có k=20N/m. Vật nặng có m=100g. Ban đầu nằm yên tại vị trí lò so không giãn nhờ 1 mp ngang cố định kéo con lắc lên cách vị trí cân bằng 1 đoạn 5cm, coi va chạm giữa vật và mp là trực diện đàn hồi. Tính T.
3
Một âm thoa gắn với 1 sợi dây căng, thẳng phát sinh dao động với tần số f=440Hz. A=0,5mm. Sợi dây có kl m=0,01kg/mỗi m dây chiều dài. Có lực căng 1000N. Dao động truyền không tắt dần. Tính công suất TB cung cấp cho âm thoa để dđ của nó được duy trì [/qoute]

Ừ cái bài lực ma sát a hơi chủ quan
Cần bổ xung thêm : Khi dao động biên độ con lắc giảm dần, độ giảm mỗi nửa chu kì là 2Fms/k
Con lắc chỉ dừng lại khi nào nó có vận tốc bằng 0 (ở biên) và lực ma sát đủ thắng được lực đàn hồi
Như vậy con lắc dừng lại tại điểm cách VTCB A'= Ao-n.2F/k sao cho k.A' <= Fms. GIải để tìm n nhỏ nhất thỏa mãn
Bài điện xoay chiều chắc là giải bt thôi, Cái động cơ coi là một mạch RLC bình thường, H= 0,8 chính là hệ số công suất của mạch. Việc cần làm chỉ là tổng hợp dao động điều hòa bt thôi
2) theo để bài thì chắc khi đập vào mp ngang thì con lắc bị bật lại theo đúng vận tốc đó nhưng theo chiều ngược lại. Như vậy chu kì chỉ là một phần dđ từ biên về 5 cm rồi lại từ 5 cm lên biên. To/6 thì phải
Bài kia chắc anh chịu

fav258

Điểm : 2
Thank : 1

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content