Tuổi trẻ THPT Lê Lợi
Đăng ký thành viên các bạn nhé :D

Join the forum, it's quick and easy

Tuổi trẻ THPT Lê Lợi
Đăng ký thành viên các bạn nhé :D
Tuổi trẻ THPT Lê Lợi
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1 Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0338copyDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami IMG_0242copy Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966fileDành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami F_395966file

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami

3 posters

Go down

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami Empty Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami

Bài gửi  Lucky boy Tue Jun 07, 2011 11:51 am

Phần I : Origami là gì?

Chắc đã hơn một lần bạn được nghe câu chuyện này, nếu gấp đủ 1000 con hạc giấy thì điều mình mong ước sẽ thành hiện thực. Bạn có tin hay không? Nhưng trước khi bạn trả lời tôi là có hay không, thì hãy để tôi kể cho bạn nghe một câu chuyện khác.

Tháng 9-1945, quân Nhật bại trận tại Thế chiến thứ II. Lợi dụng cơ hội đó, Mỹ thả hai quả bom nguyên tử xuống hai thành phố Hiroshima và Nagasaki của Nhật Bản. Sức tàn phá mạnh mẽ của hai quả bom nguyên tử đó đã gần như huỷ diệt toàn bộ hai thành phố, gây thiệt hại không nhỏ cho Nhật Bản. Đây cũng là một nguyên nhân thúc đẩy Nhật phải đầu hàng vô điều kiện quân Đồng minh.
Sau thảm kịch bom nguyên tử đó, một cô bé ở thành phố Hiroshima may mắn còn sống sót. Trong thời gian ở trong bệnh viện, phải chống chọi với nỗi đau đớn cả về thể xác và tinh thần, cô bé đó vẫn tin rằng mình có thể sống. Niềm tin và khao khát được sống đã được cô dồn vào những con hạc giấy. Cô đã nói với mọi người rằng, chỉ cần em gấp đủ 1000 con hạc giấy, thì em sẽ qua khỏi, em có thể tiếp tục sống. Nhưng cô đã mất khi 1000 con hạc giấy vẫn chưa hoàn thành. Ở Hiroshima ngày nay vẫn còn một bức tượng tạc một cô bé, trên tay cầm con hạc giấy, như một minh chứng cho tình thần của cô gái nhỏ ngày nào, một bằng chứng và một dấu hiệu hoà bình. Bắt đầu từ lúc đó, người ta bắt đầu truyền tụng nhau, rằng nếu khao khát điều gì đó, hãy gấp đủ 1000 con hạc giấy và điều ước của bạn sẽ thành hiện thực.
Một số hình mẫu:
Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 1-1

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 3-1

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 5-1

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 6-1

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 8

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 9

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 2-1

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 4-1

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 7-1

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami 10

Được sửa bởi Lucky boy ngày Tue Jun 07, 2011 1:39 pm; sửa lần 4.
Lucky boy
Lucky boy
Mẫu giáo
Mẫu giáo

Cung hoàng đạo : Sagittarius
Điểm : 355
Thank : 3
Ngày lập nick : 25/05/2011

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami Empty Kỹ thuật cơ bản của Origami

Bài gửi  Lucky boy Tue Jun 07, 2011 11:57 am

Kỹ thuật cơ bản của Origami, đương nhiên, là gấp, nhưng từ đây, rất nhiều cách gấp phức tạp đã được phát triển. Có những hình gấp cực kỳ đơn giản, mô tả một cách hết sức khái quát về vật thể, mà có khi bạn phải phát huy tối đa óc tưởng tượng mới nhìn ra nó là cái gì, được hình thành chỉ với vài nếp gấp cơ bản. Những hình gấp này thường rất dễ thương mà lại dễ làm, ví dụ như gấp hạc, con thuyền hay hình gấp thuỷ lôi (cái diều). Tuy nhiên, cũng có những hình gấp phức tạp đến từng chi tiết nhỏ nhất, thường lên đến hàng chục nếp gấp, mà có rất nhiều nếp gấp khó. Tuy nhiên, bản thân tớ lại không thích gấp những hình quá phức tạp (mà thực tế là không gấp được ), những hình nào đơn giản mà có tính ứng dụng cao thì càng tốt.
Những nếp gấp cơ bản nhất đó là:

_Nếp gấp sâu (valley fold) , khi gấp, nếp gấp sẽ hướng về phía người gấp giấy. Khi mở tờ giấy đã được gấp ra, nó sẽ tạo thành hình thung lũng (trũng xuống).
_Nếp gấp cao (mountain fold), rất giống nếp gấp sâu, có điều nếp gấp ở phía xa người gấp giấy. Khi mở tờ giấy ra (gọi là đánh dấu nếp gấp) thì nó sẽ tạo thành hình ngọn núi (hay như mái nhà vậy)
Hai cách gấp này thật ra không khác nhau nhiều lắm, thế cho nên những người gấp giấy thường có một cách gấp nếp gấp cao bằng cách lật úp tờ giấy, làm một nếp gấp sâu và sau đó lật úp tờ giấy lại. Từ hai cách gấp cơ bản này, rất nhiều cách gấp khác đã được phát triển và được sử dụng rộng rãi cho những hình gấp phức tạp hơn.

Ngoài ra, còn một số nếp gấp khác, được gọi là các hình gấp cơ bản, gồm 4 hình gấp thông dụng nhất, được sắp xếp theo độ khó từ thấp lên cao, đó là hình gấp diều (thuỷ lôi ) cơ bản, hình gấp cá cơ bản, hình gấp chim cơ bản và cuối cùng là hình gấp ếch cơ bản.
Tên của những hình gấp cơ bản này hầu hết đều là tên các con vật, đủ biết là những hình gấp động vật được ưa chuộng đến mức nào. Tuy nhiên, bên cạnh các hình gấp con vật, còn rất nhiều các hình gấp khác mô phỏng các hình dáng và vật dụng trong cuộc sống, như là hình người, cây cối, gương mặt, toà nhà... Một số nghệ nhân gấp giấy sáng tạo ra những hình trừu tượng hoặc những hình toán học, hoặc đặc biệt, trong một dòng riêng là “modular origami”, nơi rất nhiều những hình gấp cơ bản được ráp vào với nhau để tạo nên một cấu trúc phức tạp và tinh vi. Thật ra, có nhiều hình gấp lại hoàn toàn chỉ được ráp từ những hình gấp cơ bản, không khó một tí nào. Ví dụ như chuỗi hạt được ghép lại từ 8 hình gấp diều cơ bản với 8 màu khác nhau, hay những khối hình hộp chẳng hạn. Bạn có thể thoải mái kết hợp những màu sắc ưa thích, theo phong cách của bạn, nhẹ nhàng hay sặc sỡ, hay gồm những gam màu đối lập, tất cả phụ thuộc vào óc sáng tạo của bạn.
Lucky boy
Lucky boy
Mẫu giáo
Mẫu giáo

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami Empty Re: Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami

Bài gửi  Lucky boy Tue Jun 07, 2011 11:59 am

Lucky boy đã viết: Kỹ thuật cơ bản của Origami
“...Giấy là một chất liệu đáng quý như gỗ và đá. Gấp giấy, là một trò chơi của phản xạ, một sự phát triển logic từ một trang giấy đơn giản... Tôi muốn khoác lên cho những con vật của mình những bộ lông bằng những trang giấy màu sắc sống động chứ không muốn sao chép lại thực tế...Mỗi hình gấp mang tính biểu đạt riêng, đôi khi là một cách nhìn hài hước về cuộc sống.”
Lucky boy
Lucky boy
Mẫu giáo
Mẫu giáo

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami Empty Re: Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami

Bài gửi  origami1412 Tue Jun 07, 2011 11:41 pm

có cần phải cho cái này thay e k???? 2 2 2 2 2 2 2

origami1412
Admin
Admin

Cung hoàng đạo : Scorpio
Điểm : 131
Thank : 18
Ngày lập nick : 01/06/2011

Bài gửi  Incomplete Wed Jun 08, 2011 8:45 am

Hình như cái mục này hơi cá nhân va mo hoi nhưng cũng được, hồi trước mình cũng ham lắm tu tin giờ đỡ nhiều rồi Ngầu
Incomplete
Incomplete
Admin
Admin

Điểm : 116
Thank : 8
Ngày lập nick : 03/06/2011

Dành cho những bạn quan tâm đến nghệ thuật Origami Empty Hihihehe

Bài gửi  Lucky boy Wed Jun 08, 2011 10:51 am

origami1412 đã viết:có cần phải cho cái này thay e k???? 2 2 2 2 2 2 2

Thì anh thấy em ham cái này lắm mà hè nào ra HN cũng phải kiếm sách dạy gấp về. Em thạo về khoản này thì đóng góp tích cực lên. 46
Lucky boy
Lucky boy
Mẫu giáo
Mẫu giáo

Bài gửi  Khách vi Mon Jun 13, 2011 11:31 pm

mình bắt đầu thích gấp rồi đấy :D
12
Anonymous
Khách vi
Khách viếng thăm

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics